Somo la nane: maisha katika roho. Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya ine kifungu cha tatu. Katika somo hili tunaendelea na sehemu ya ine ya kitabu cha Warumi. Tumejifunza Warumi sita kuhusu ushindi dhidi ya dhambi na Warumi saba kuhusu tende dhambi mwenye hatia. Katika somo hili tutajifunza Warumi nane ambayo inaelezea maisha ya Mkristo kwenye hali ngumu za dunia. Jambo kuu katika Warumi nane ingawaje mwamini anaishi kwenye dunia iliyoanguka akipata mateso kutokana na hali ya dunia na kutokana na udhaifu wake mwenyewe Roho Mutakatifu humupa ushindi juu ya dhambi na katika hali zote anazopitia. Mutasari wa Warumi sura ya nane. Sura hii inarejea mara nyingi katika nafsi tatu zilizoko kwenye utatu mutakatifu wa Mungu. Nafsi hizi zote tatu zinahusiana kwa karibu sana katika wokovu wetu wa sasa na wa baadaye. Tunaweza kuishi kwa ushindi tukiwa katika hali ya mwili. Tunaweza kufurahia kwa uhakika wokovu wetu binafsi. Tunaweza kuhimili hali mbalimbali mbali za maanguko zilizopo. Tunaweza kuomba kwa msaada wa kiroho zaidi ya akili zetu wenyewe, na tukaendelea kudumu katika uhusiano wetu wa wokovu na Mungu. Sura ya nane mstari wa kwanza hadi wa kumi na tatu, zinaunda kifungu ambacho kinaweza kikaitwa sio katika mwili tena. Utangulizi wa Warumi sura ya nane mstari wa kwanza hadi wa kumi na tatu. Wa wa wale watu wote ambao hawahukumiwi ni wale ambao hawafuati tena mambo ya mwili. Kuwa katika hali ya kimwili haimaanishi ni kuwa mwanadamu, bali inamaanisha ni kuwa chini ya mamlaka ya hali ya asili ya anguko la dhambi. Mwangalizo katika somo la saba kuhusu kufafanua mwili, nyama ni muhimu sana katika kukilewa kifungu hiki. Kuwa katika hali ya kimwili inatofautisha na kuwa katika hali ya kuokoka. Hali ya kimwili ni kifo, sura ya nane mstari wa sita na ni uadui na Mungu, sura ya nane mstari wa saba Mtu aliyeko katika hali ya kimwili hawezi akampendeza Mungu, sura ya nane mstari wa nane na lazima atakufa, sura ya nane mstari wa kumi na tatu kuwa katika hali ya kimwili ya hali moja inayofanana na ile iliyoelezwa katika sura ya saba mstari wa saba hadi ishirini na tano ona sura ya saba mstari wa kumi na nne na mstari wa kumi na nane na ishirini na tano sura ya nane mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tatu ni hitimisho hatupaswi tuishi katika hali ya kimwili kwa kuwa mtu anayeishi katika hali ya kimwili atakufa. Hii ikiwa na maana kwamba ni kupokea hukumu ya Mungu, ona sura ya kwanza mstari wa kumi na saba. Ni lazima tuue matendo ya dhambi ya mwili, kwa kuwa mtu anayefuata matendo ya kimwili ni mwenye dhambi, sio mfuasi wa Yesu dhambi ni lazima isambaratishwe kabisa kwa nguvu ya Roho Mtakatifu. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi nane mstari wa kwanza hadi kumi na tatu. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya nane, mstari wa kwanza. Mtu anayefuata mambo ya Roho hayuko chini ya hukumu. Mtu anayefuata mambo ya kimwili yuko chini ya hukumu na hayuko ndani ya Kristo. Sura ya nane, mstari wa pili. Sheria ya roho kuhusiana na maisha ni kwamba mtu alisamehewa, anakubaliwa kwa neema, anakuwa na maisha ya kiroho. Sheria ya dhambi na kifo ni kwamba mtu ambaye ataonekana kuwa na hatia kupitia hiyo sheria atahukumiwa adhabu ya kifo. Sura ya nane mstari wa tatu. Sheria imetoa mahitaji haikutoa nguvu. Mwenye dhambi hakufuata sheria, kwa hiyo sheria haikuwa ndiyo njia ya wokovu Mungu alimtuma mwanaye kama mkombozi. Sura ya nane mstari wa nne, hatuisau sheria ya Mungu, lakini tunaitii kwa uwezo wa Roho Mtakatifu. Sura ya nane mstari wa tano, kila mtu hufuata asili yake mwenyewe. Kama hajapokea maisha ya kiroho, basi anatawaliwa na hali ya kimwili. Sura ya nane mstari wa sita kutawaliwa na hali ya asili ya dhambi ni kuwa chini ya hukumu mbadala wake ni kutembea katika roho na kumtii Mungu. Hakuna njia nyingine ya mkato ya kupata msamaha wakati mtu anapoendelea kufuata matendo ya dhambi. Sura ya nane mstari wa saba hadi nane mtu aliye katika asili ya hali ya kimwili kwa kawaida ni adui wa Mungu kwa sababu kwa jinsi anavyoendelea kutawaliwa na hali ya asili ya dhambi, haweza kujitoa kuwa chini ya Mungu. Katika hali hiyo hakubaliki kwa Mungu. Sura ya nane mstari wa tisa kuwa katika hali ya kimwili maana yake ni kuwa chini ya mamlaka ya hali ya asili ya anguko la dhambi. Mtu aliyeamini hayuko tena katika hali ya kimwili. Bado ataendelea kukumbatana na majaribu, lakini hata kuwa chini ya mamlaka, na anao uwezo wa kuzuia jaribu. Aya hii inatuambia kwamba uwezo huu uko hapo kwa sababu Roho wa Mungu naye yuko hapo. Mtu hawezi kudai kwamba anaongozwa na amepakwa mafuta ya upako na Roho Mtakatifu kama hana ushindi dhidi ya dhambi. Sura ya nane mstari wa kumi hadi kumi na moja. Mwili wa mwanadamu bado umeathirika na dhambi ya Adamu pamoja na dhambi zetu zilizopita kwa hiyo matamanio ya mwili yanaweza kaenda kwenye mwelekeo mbaya. Hatuwezi tukayaamini matamanio ya mili yetu kutuongoza, lakini nguvu ile ile ambayo ilimfufua Yesu kutoka kwa wafu inafanya kazi ndani yetu na inatupa uhai, ili kwamba mili yetu iweze kuletwa kwenye utii kwa Mungu. Udhaifu wa mwili hauwezi kuwa ni sababu ya kutenda dhambi. Hatupaswi kutenda dhambi, kwa sababu uwezo wa Mungu ni mkuu kuliko udhaifu wa miili yetu. Sura ya nane mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tatu. Kufuata hali ya kimwili kunasababisha kifo cha kiroho. Kupitia Roho Mtakatifu tunayauwa matendo yote ya kimwili na kuyasambaratisha hadi mwisho. Watu wanaofanya hivyo uepuka hukumu ya Mungu. Maandiko haya hayaruhusu mtu aliyesamehewa na kukubaliwa na Mungu kuendelea kutenda dhambi. Sheria ya Mungu kwa Mkristo. Baadhi ya watu husema kwamba sheria ya Mungu haina umuhimu kwa maisha ya Mkristo. Mambo wanayosema ni kama vile Mungu hajali lolote kuhusu matendo yako na wakati utakapoingia mbinguni, matendo yako yatakuwa sio chochote. Kwa mawazo yao, neema huchukua nafasi ya utii, lakini Paulo alisema, basi je, twaibatilishe sheria kwa imani hiyo, hasha! Kinyume cha hayo twaithibitisha sheria. Warumi tatu thelathini na moja. Kama tutafundisha injili itakayoiona sheria kwamba sio kitu chochote, yeyo sio injili ambayo Paulo aliihubiri. Sheria ambayo Paulo alizungumzia sio tu utaratibu wa sheria za Musa. Sheria ya Musa ilikuwa ni utendaji wa mapenzi ya Mungu kwa wakati na mahali maalumu. Mambo yake mengi hayafanyi kazi kwenye maeneo yote na kwa muda wote kwa njia inayofanana. Hasa kwenye hali za ibada na sheria zilizotolewa kwa Israeli kwa taifa Kanuni za sheria ya Musa bado zinafanya kazi hata sasa, kwa sababu tabia ya Mungu haibadiliki. Kwa ujumla, sheria ya Mungu ndiyo inayohitajika kwa ajili ya mwanadamu. Sheria ni takatifu, haina upendeleo na ni nzuri, sura ya 7 mstari wa 12, kwa sababu inatoka kwenye asili ya Mungu mwenyewe. Sheria ya Mungu ni ya kiroho, sura ya saba mstari wa kumi na nne. Haki ya sheria inakamilika kwa wale watu ambao wanatembea na Roho Mtakatifu badala ya kutembea katika hali ya kimwili, sura ya nane mstari wa nne, kwa sababu wanaishi kwa kumtii Mungu. Bibilia inatoa taarifa zifuatazo kuhusiana na sheria ya Mungu. Ya kwanza, utii wa sheria unapaswa uwe ni udhihirisho wa upendo kamili kutoka ndani ya moyo, Mathayo sura 22 mstari wa 37 hadi 40. Ya pili, kusudi la amri maalumu za Mungu ni kuonyesha hitaji la upendo kutoka katika moyo ulio safi, dhamira njema na imani ya uhalisia wa kweli Timotheo wa kwanza sura ya kwanza mstari wa tano. Ni jambo lisilowezekana kwa mtu kuweza kutimiza kwa ukweli kabisa mahitaji yote ya Mungu isipokuwa kwa nia ya upendo. Hivyo kutotii unaonyesha kukosekana kwa upendo. Ya tatu, mtu mwenye upendo huu anatimiza sheria yote, yaani anatimiza yote ambayo Mungu anahitaji kutoka kwa mtu. Warumi sura 13, mstari wa nane hadi kumi. Kwa hiyo kuwa na upendo kamili ni kuwa na utii kamili. Ya ine, upendo udhihirishwa kwenye utii. Waraka wa Yohana wa kwanza sura ya tano mstari wa pili hadi wa tatu. Upendo sio tu hisia au uaminifu uliotabiriwa kwa Mungu. Upendo hauwezi kuwa badala ya utii lakini unachochea utii. Ya tano, Yesu hakuja kuitangua sheria, na alisema kwamba kama mtu atafundisha watu wengine kuivunja sheria ataitwa mdogo sana katika ufalme wa mbinguni. Mathayo sura tano, sura 17 hadi ishirini. Uelewa mzuri wa sheria ni muhimu kwa Injili kwa sababu watu kwa ajili ya umilele wameshahukumiwa kwa kuvunja sheria ya Mungu. Mtu hawezi akatubu hadi akubaliane na Mungu kuhusiana na dhambi na sheria. Baadhi ya watu wanatambua, mwenye dhambi anastahili kwenda motoni kwa kuvunja sheria ya Mungu, lakini bado wana mawazo ya ajabu kwamba Mungu hajali tena kuhusu sheria baada ya kuwa mtu ameamini. Sheria sio kigezo cha kukubalika kwetu na Mungu, lakini inatupa sisi ufahamu wa kujua ni kwa jinsi gani Mungu anatutaka tuishi kwa mtu aliyeamini kuna uhusiano gani kati ya kumpenda mungu na sheria ya Mungu? Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya nne kifungu cha tatu Utangulizi Warumi nani, wa Warumi nane mstari wa kumi na nne hadi ishirini na saba Sura ya nane mstari wa kumi na nne inaunganisha aya zilizotangulia kwenye manda muhimu ya uhakika wa ukovu. Kwenye aya zinazofuata, utambulisho wa watoto wa Mungu ni kwamba wanamfuata Roho Mtakatifu na wanaishi kwa ushindi badala ya kufuata hali ya mwili na kuishi katika dhambi. Sura ya 8 mstari wa 14 hadi 27 ni kifungo ambacho kinaweza kupewa kichwa cha habari msaada wa Roho Mtakatifu katika ulimwengu ulioanguka mwanafunzi atapaswa asome Warumi nane mstari kumi na nne hadi ishirini na saba. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya nane mstari wa kumi na nne: utambulisho wa mtoto wa Mungu ni kwamba anamfuata Roho Mtakatifu na anaishi kwa ushindi badala ya kufuata hali ya mwili na kuishi katika dhambi. Sura ya nane mstari wa kumi na nne hadi kumi na saba inaelezea uhakika wa wokovu binafsi unaoletwa na Roho Mtakatifu. Sura ya nane mstari wa kumi na tano. Kama watu ambao tumeamini, hatupaswi kurudi tena kwenye hofu ya sheria. Badala yake, tunaishi na uhakika wa wokovu kwa neema tumerithiwa kama watoto wa Mungu. Utii wa Mkristo sio swala la kurudi nyuma na kuwa chini ya sheria kama njia ya wokovu, bali ni swala la uhusiano na Mungu. Ni sehemu ndogo tu ya Wakristo wa sasa wanaojinasibu kuwa waumini ambao kwa kweli wanachukua kwa umakini kazi ya kuhesabiwa haki kuhesabiwa haki kupitia Kristo katika maisha yao. Wengi wao wana ufahamu hafifu sana wa utakatifu wa Mungu na uzito wa dhambi zao, kiasi kwamba kwa dhairi hawaoni haja kubwa ya kuhesabiwa haki, ingawa katika undani wa maisha yao wanajaa na hisia za hatia na kutokuwa na usalama. Wengine wengi wanajitolea kinadharia tu kwa mafundisho haya, lakini katika maisha yao ya kila siku wanategemea utakaso wao kwa ajili ya kuhesabiwa haki, kwa mtindo wa Agostino, wakipata uthibitisho na kukubalika kwao na Mungu kupitia unyofu wao, uzoefu wao wa zamani wakugeuka utendaji wao wa hivi karibuni wa kidini au mara chache kwa makosa yao ya dhairi na ya makusudi. Wachache wanajua vya kutosha kwanza, kila siku kwa kusimama thabiti juu ya msingi wa Lutha, kwamba wamekubaliwa wakiangalia nje kwa imani na kudai haki ya Kristo ambayo si yao wenyewe kama msingi pekee wa kubarika kwao na kupumzika katika aina hiyo ya imani ambayo italeta utakaso unaozidi kuongezeka kadri imani inavyofanya kazi kwa upendo na shukrani. Richard Lovelace, The Dynamics of Spiritual Life Downers Grove, Illinois, InterVarsity Press, 1979, 101, sura ya 8 mstari wa 16. Aya hii inaelezea kitu ambacho wainjilisti walioamini wanaita ushuhuda wa Roho. Roho wa Mungu anatuthibitisha kwamba tuko kwenye uhusiano wa upendo na utii pamoja na Mungu na ni shuhuda kwamba tumeokoka. Roho zetu wenyewe ziratambua kuhusu ukweli huo. Mkataba huo wa Roho wa Mungu na roho zetu ndio msingi wa uhakika tulionayo, ili kwamba tusiwe watu watwakuishi kwa mashaka, tukijifikiria kama kweli tumeokoka. Dini na madhehebu ambayo Hayaubiri kuhusu uhakika wa wokovu wanawaweka watu wao kwenye mashaka. Watu wanakuwa na mashaka kwamba hawajafanya lolote la kutosha ili waokoke. Injili inaleta ukombozi wa kutoka kwenye mashaka, kwa sababu tunajijua kwamba tumesamehewa. Utii wetu umejikita katika kumfuata Roho Mtakatifu ili kumpendeza Mungu ambaye tayari ameshatukubali sisi, kuliko kushika sheria kama njia ya kuweza kukubalika kwake. Tunaweza tukajijua kwamba tumeokoka kwa sababu tunaishi kwa utii kwenye uhusiano pamoja na Mungu, na kuwa na ushuhuda wa Roho Mtakatifu kwamba ni kweli tumeokoka. Ona Yohani wa kwanza sura ya pili mstari wa tatu na mstari wa ishirini na tisa Yohani wa kwanza sura ya tatu mstari wa kumi na ine na mstari wa kumi na nane hadi ishirini na moja na ishirini na ine. Kwa ajili ya msingi wa kimaandiko kuhusu uhakika wa wokovu, ni ushauri gani utakaoweza kumpa mtu ambaye hana uhakika kwamba ameokoka. Sura ya nane mstari kumi na saba hadi kumi na nane. Tutarithi pamoja na Kristo utukufu na ufalme wa Mungu. Utukufu wake kutadhihirishwa ndani yetu kwa mambo mengi na makubwa ambayo amefanya ndani yetu, akibadilisha asili yetu iwe kama vile alivyopanga tuwe. Tutarithi uzima wa milele ikimaanisha tutaishi maisha ya Mungu, tutatawala pamoja na Kristo. Hata hivyo, sio marupurupu yetu yote yatapatikana kwa sasa. Utukufu unaotajwa hapa bado ni siku za baadaye. Mateso ni sasa, na utawala ni baadaye. Hata hivyo utukufu wa mwisho ni mkuu mno kiasi kwamba hali zetu za sasa sio muhimu ukilinganisha na hatima yetu. Zaelezea kuendelea kudumu katika imani wakati tukiwa tunamsubiri Mungu arejeshe tena uumbaji wake kwa ukamilifu. Kila kitu kilichoumbwa bado kinasubiri muda ambao Mungu atawatukuza kikamilifu watoto wake. Mtume Yohana anasema kuwa hatujaona mundo wa miili yetu tutakayokuwa nayo mbinguni. Waraka wa Yohana wa kwanza, sura ya tatu mstari wa pili; sura ya nane mstari wa ishirini hadi ishirini na moja. Kila kitu kilichoumbwa bado kinateseka na matokeo ya dhambi. Mungu ameruhusu laana iendelee kubakia kwa mategemeo kwamba wenye dhambi watatubu kwa sababu ya kuona matokeo ya dhambi. Viumbe vilivyoumbwa hatimaye vitarejeshwa na kuletwa kwenye ukamilifu wa mwisho wa mpango wa Mungu. Hii haitawahusu wale watu ambao hadi mwisho wamekataa mapenzi ya Mungu wakikataa kutubu. Sura ya 8 mstari 22. Laana ya dhambi ilivuruga uumbaji wote, Mwanzo sura ya tatu mstari 17 hadi 19. Kazi ni ngumu, ardhi haizalishi tena kwa ajili ya mwanadamu kama ilivyokuwa kabla ya anguko. Magonjwa, uzee na kifo huja kwa viumbe vyote vinavyoishi, sura nane mstari ishirini na tatu. Hata watu walioamini bado wanateseka kwa matokeo ya dhambi kwa sababu miili yao bado haijarejeshwa kwenye hali ilivyokuwa kabla ya anguko. Tunaye Roho Mtakatifu kama sehemu ya kwanza aliye mfano na shahidi wa mwisho wa urejeshaji wa Mungu. Mwisho wa yote, urejeshaji mkamilifu wa uumbaji utakuwa wokovu wa mwisho. Tunaweza kusema kwamba tayari tumeokoka, lakini bado tunangojea kwa ajili ya wokovu wa mwisho. Je, ni mambo gani unayoona ni dalili zinazoonesha kwamba uumbaji uko chini ya laana ya dhambi? Sera ya Shetani kwenye dhambi ni kuwapa kitu kilicho kizuri sana atakachoweza pale mwanzoni, kisha kuwapa kibaya na kibaya tena, akiwahadaa na ahadi ambazo hawezi kuzitekeleza na mwisho wake kuishia motoni. Mungu anatupa sisi mfano wa mbinguni kwa sasa na anaweka akiba ya vitu vizuri zaidi kwa ajili yetu baadaye. Sura ya nane mstari wa ishirini na nne hadi ishirini na tano. Haya, hizi zina ujumbe kwamba tunangojea kuona vitu ambavyo bado hatujawahi kuviona au kuvipokea. Kufufuliwa kwa mwili ni fundisho la imani muhimu la Kikristo na kulikataa kunapelekea kuishi maisha ya dhambi. Baadhi ya watu katika kanisa la Korinto walikana ufufuo katika ilo, ikatokea misimamo miwili mikali. Wa kwanza, musimamo mkali wa kukandamiza tamaa za kimwili kwa sababu walifikiri kuwa wao ni wahovu. Kwa pili, msimamo wa uzembe na kutekeza tamaa za mwili kana kwamba hazina madhara yoyote. Baadhi walifikiri kwamba ikiwa mwili utaenda kutupwa kama kitu kisichofaa na kiovu, basi kuwa na tamaa za mwili ni dhambi. Kwa hoja hii walisema mtu asioe, bali awe bikira. Wengine walikuwa wazembe na waliachilia na walitii tamaa zao za kimwili, kwa sababu walifikiri hazikuwa na madhara. Mikazo hii inapitiliza kiwango na siyo ya Kikristo. Imani hizi zenye uharibifu za uongo zinatokana na kukana fundisho la ufufuo wa mwili. Sura nani, sita, ya nane mstari ishirini na sita hadi ishirini na saba zinaelezea kazi ya Roho Mtakatifu kwenye maombi ya mtu aliyeamini. Sura ya nane mstari ishirini na sita hadi ishirini na saba hali yetu ya kuanguka inaleta madhara kwenye mtazamo wa akili na kiroho, hatuwezi tukaelewa kwa ukamilifu wote kweli zote za kiroho, hatuwezi tukaelewa kwa ukamilifu wote ni nini Mungu anachokusudia kukifanya kwa ajili ya dunia. Tunapoomba, Roho Mtakatifu hufidia udhaifu wetu kwa kuomba pamoja nasi, maneno ambayo hatuwezi kuyasema, anajua jinsi ya kuomba kulingana na mapenzi ya Mungu. Aya hizi hazina maana ya kuomba katika lugha isiyojulikana. Taarifa ni kwamba Roho Mtakatifu anasema maombi kwa ajili yetu kwa sababu hatuwezi kuyasema. Aya hizi hazisemi kwamba tunaomba katika njia fulani isiyokuwa ya kawaida. Kutangulizi wa Warumi sura ya nane mstari wa ishirini na nane hadi thelathini na tisa. Kifungu hiki kinaelezea kwamba waumini wako kwenye mpango wa Mungu na nakusudia kuwapa neema ya kumaliza safari yao ya Ukristo na kubadilishwa kuwa katika sura ya Kristo hakuna hali zozote ambazo ziko duniani zinazoweza kutenganisha na Mungu kwa sababu neema na nguvu zake ni kuu mno. Kifungu hiki kinaweza kikapewa kichwa cha habari, usalama wa kiroho wa mtu aliamini. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi nane mstari wa ishirini na nane tisa. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya nane, mstari wa ishirini na nane. Kifungu cha maneno mambo yote kinahusisha mambo yote ambayo tunapitia katika mateso. Haimaanishi kwamba Mungu ametoa amri kwa mambo yote yanayotokea ikiwemo dhambi. Inamaanisha kwamba Mungu huleta matokeo mazuri kutoka katika mambo hayo yote kwa ajili ya watu walioamini. Katika sura ya nane mstari wa thelathini na saba baada ya kuorodhesha aina zote za mateso, akasema kwamba katika mambo hayo yote sisi ni zaidi ya washindi. Mungu huyatumia mateso kwa ajili ya makusudi yake mwenyewe na utujenga sisi kwa kupitia hayo. Mungu hatoi amri au maagizo kwa kila kitu kinachotokea, huwa anaruhusu mapenzi huru yafanye kazi. Anaruhusu uthubutu wa kweli uweza kuchukuliwa, ambayo yanategemea uwepo wa nafasi, na hata wakati mwingine anaruhusu dhambi itendeke, lakini bado kwa mtu aliye amini, Mungu huleta matukio mazuri kutoka katika matukio yote, ikiwa ni kutoka hata katika dhambi za watu wengine walizozifanya kwa madhumuni mabaya ya kusababisha madhara. Sura ya nane mstari wa 29, tunatambua kwamba sio kila mtu katika ulimwengu huu ameokoka. Kwa hiyo wale aliwajua tangu asili ni wale ambao aliwajua kwa mambo maalumu. Tumetambua kutoka katika muktadha wa kitabu cha Warumi kwamba Mungu huchagua wale watu ambao wanaamini, anajua mambo ya mbeleni, ni mtu gani atakayeitikia wito wake wa wokovu kwa imani. Ona pia sura ya kumi na moja mstari wa pili na maelezo yake. Ni jambo la muhimu kuelewa kwamba Mungu alijua kwanza, ndipo alikoja kuchagua au kupanga. Mungu alipanga kuokoa watakatifu. Zaburi moja, mstari wa sita. Wakorinto Wa kwanza sura ya 8 mstari wa 3, Wagalatia nne mstari wa tisa, Timotheo wa pili sura ya pili mstari wa kumi na tisa kwa ajili ya mifano ya Mungu kujua alipanga kwa ajili yao kufanana kama Kristu inamaanisha kwamba tutafanywa tufanani na Kristu katika mwenendo wetu Sura ya nane mstari wa thelathini ni kazi ya Mungu inayotuleta kutoka kote huko tuliko hadi kwenye uokovu wa milele. Hakuna chochote kinachohitajika kutoka kwetu isipokuwa nia yetu tu. Sura ya nane mstari wa thelathini na moja hadi thelathini na mbili hakuna hali zozote zinazoweza kuwa ngumu za kumshinda Mungu tayari alishafanya dhabihu ya hali ya juu sana. Kwa hiyo sasa atatupa sisi kila kitu kinachohitajika kwa ajili ushindi wetu. Sura ya nane mstari wa thelathini na tatu hakuna mtu yeyote anayeweza kutuhesabia wenye hatia ya dhambi katika kumbukumbu -kumbu zetu kwa sababu zimefutwa kwa kuhesabiwa wenye haki kulikotolewa na Mungu. Sura ya nane mstari wa thelathini na tano hadi thelathini na tisa. Kifungu hiki kinatoa matumaini makubwa na faraja kwa wale wanayemfuata Yesu. Hakuna kinachoweza kukutenganisha na Mungu. Paulo anasema kwamba tunalindwa kiroho kutoka kila kitu ambacho tunaweza kukabiliana nacho katika ulimwengu huu. Usalama wa mtu aliyeokoka ni ahadi ambayo kamwe Mungu hawezi kushindwa, kumupa nguvu ya kuvumilia katika imani yake, na hakuna nguvu nyingine yeyote itakayoweza kumtoa kutoka kwa Mungu. Je, ni kwa jinsi gani unaweza kuelezea namna ambavyo Mungu humsaidia mwamini kukabiliana na yote kwa imani. Maswali ya mapitio, somo la nane. La kwanza, kwa nini haiwezekani sheria iwe ni njia ya wokovu? La pili, je, ina maana gani kusema mwamini hatawaliwi tena na mwili? La tatu, je ni kwa jinsi gani sheria inaelekeza maisha ya Mkristo? la nne, je, ushuda wa roho ni nini? la tano, wokovu wa mwisho ni nini? la sita, je, kama watu watakana na ufufuo wa mwili matokeo yake ni nini? la saba, je, ni nini kusalama wa mwamini?